RRB Group D ची उत्तरतालिका (CEN 09/2025) जाहीर झाली आहे आणि आक्षेप विंडो 15 सप्टेंबर 2026 ला बंद झाली आहे. कट ऑफ झोननिहाय आणि संवर्गनिहाय, नॉर्मलाइज्ड गुणांवर असते, आणि ऑक्टोबर 2026 मध्ये अजूनही अपेक्षित निकालासोबत येईल.

RRB Group D कट ऑफ 2026 (CEN 09/2025) अजून जाहीर झालेली नाही: ती CBT निकालासोबत प्रकाशित होते, आणि 1 ऑक्टोबर 2026 च्या स्थितीनुसार RRB ने त्या निकालाची कोणतीही अधिकृत तारीख जाहीर केलेली नाही. ऑक्टोबर 2026 ही केवळ फिरत असलेली अपेक्षा आहे. प्रोव्हिजनल उत्तरतालिका आणि रिस्पॉन्स शीट 7 सप्टेंबर 2026 ला rrb.digialm.com वर लाइव्ह झाल्या आहेत, आणि आक्षेप विंडो 15 सप्टेंबर 2026 ला बंद झाली आहे, प्रति प्रश्न Rs 50 शुल्कासह, जे आक्षेप ग्राह्य ठरल्यास परत मिळत होते. कट ऑफ प्रत्येक प्रादेशिक RRB संकेतस्थळावर झोननिहाय आणि संवर्गनिहाय, नॉर्मलाइज्ड गुणांत जाहीर होते, कधीही एकच राष्ट्रीय संख्या म्हणून नाही.
हे 15 सप्टेंबर 2026 नंतर वाचत आहात? आक्षेप विंडो बंद झाली आहे, म्हणून आता लक्ष कट ऑफवर आहे: rrb.digialm.com वरून तुमची रिस्पॉन्स शीट आणि प्रोव्हिजनल उत्तरतालिका डाउनलोड करा, तुमचा कच्चा स्कोअर काढा, आणि निकालासोबत प्रकाशित होणाऱ्या झोननिहाय व संवर्गनिहाय कट ऑफसाठी प्रत्येक प्रादेशिक RRB संकेतस्थळ पाहत राहा.
ती तीन गोष्टी ठरवतात: तुमच्या RRB झोनमधील Level-1 जागा विरुद्ध तिथे हजर राहिलेले उमेदवार, तुमचा संवर्ग, आणि 16 परीक्षा दिवसांवर लागू केलेले शिफ्ट-कठीणता नॉर्मलायझेशन. CBT 3 ते 25 ऑगस्ट 2026 दरम्यान 22,195 जागांसाठी चालली आणि 52,39,760 उमेदवार हजर राहिले. खाली फक्त दुहेरी पुष्टी असलेले आकडे छापले आहेत.
कारण RRB Group D म्हणजे एकच पेपर वाटून घेणाऱ्या 21 वेगळ्या भरती आहेत. प्रत्येक रेल्वे भरती मंडळ आपल्या Level-1 जागा आपल्याच उमेदवार पुलमधून भरते, त्यामुळे ज्या झोनमध्ये तो निवडणाऱ्या उमेदवारांच्या तुलनेत जास्त जागा आहेत तिथे रेषा खाली येते. मग संवर्ग आरक्षण प्रत्येक झोनची यादी UR, OBC, EWS, SC आणि ST कट ऑफमध्ये विभागते.
CEN 08/2024 हा फरक किती रुंद होतो हे दाखवते: RRB बेंगळुरूची UR रेषा 70.29 होती तर RRB कोलकाताची 80.23, म्हणजे त्याच 100-गुण पेपरवर जवळपास 10 गुणांचे अंतर, केवळ जागा-विरुद्ध-उमेदवार गुणोत्तर वेगळे असल्यामुळे. झोन निवडणे हा धोरणात्मक निर्णय आहे, औपचारिकता नाही.
नॉर्मलायझेशन ही ती सांख्यिकीय दुरुस्ती आहे जी RRB यासाठी लावते की CBT 16 परीक्षा दिवसांत रोज तीन शिफ्टमध्ये चालली, त्यामुळे कोणतेही दोन उमेदवार एकाच पेपरवर बसले नाहीत. तुमचा कच्चा स्कोअर नॉर्मलाइज्ड स्कोअर बनतो जो तुम्हाला तुमच्याच शिफ्टमध्ये स्थान देतो, आणि प्रकाशित कट ऑफशी जुळणी नॉर्मलाइज्ड गुणाची होते.
हे समायोजन लहान नसते. प्रकाशित CEN 02/2022 कट ऑफ तक्त्यांत RRB कोलकाताची UR रेषा दोनदा दिसली: कच्च्या गुणांत 96.62 आणि नॉर्मलायझेशननंतर 69.61, म्हणजे एकाच झोन आणि संवर्गासाठी सुमारे 27 गुणांचे अंतर. कोलकात्याची ही जोडी Testbook देते, आणि pw.live तीच दोन-स्तंभी रचना RRB मुंबईसाठी दाखवते, कच्चे 96.77 विरुद्ध नॉर्मलाइज्ड 64.11. स्वतः काढलेली कोणतीही बेरीज तुमच्या शिफ्टमधील स्थान माना.
पात्रता गुण आणि कट ऑफ या वेगळ्या गोष्टी आहेत, आणि त्यांची गल्लत करणे ही RRB Group D मधील सर्वात सामान्य चूक आहे. CBT मधील किमान पात्रता मर्यादा UR आणि EWS साठी 40 टक्के, OBC आणि SC साठी 30 टक्के, आणि ST साठी 25 टक्के आहे. कट ऑफ ही त्याहून खूप वरची रेषा आहे जी PET शॉर्टलिस्ट ठरवते.
CEN 08/2024 मध्ये UR ची किमान पात्रता मर्यादा 40 गुण होती, तरीही कोणत्याही पडताळलेल्या झोनने 70.29 च्या खाली कोणत्याही UR उमेदवाराला शॉर्टलिस्ट केले नाही, म्हणजे किमान पात्रता मर्यादा आणि शॉर्टलिस्ट यात सुमारे 30 गुणांचे अंतर होते. नंतरची फिजिकल एफिशियन्सी टेस्ट पूर्णपणे पात्रता स्वरूपाची आहे: पास होणे काही जोडत नाही, नापास होणे बाहेर काढते. मग कागदपत्र पडताळणी आणि वैद्यकीय तपासणी.
हे शेवटचे प्रकाशित RRB Group D कट ऑफ गुण आहेत: CEN 08/2024 चे 100 पैकी नॉर्मलाइज्ड गुण, जे PET साठी उमेदवार शॉर्टलिस्ट करण्यासाठी 1 जुलै 2026 रोजी निकालासोबत जाहीर झाले. त्या चक्रात 32,438 Level-1 जागा होत्या आणि एक कोटीहून अधिक अर्ज आले. खालील प्रत्येक सेल तोच आहे ज्यावर Testbook, Adda247, Oliveboard आणि Careerpower यांच्या प्रकाशित कट ऑफ तक्त्यांपैकी किमान दोन सहमत आहेत.
| झोन (RRB) | UR | OBC | EWS | SC | ST |
|---|---|---|---|---|---|
| अहमदाबाद | 72.16 | 71.14 | 67.67 | 66.06 | 62.13 |
| अजमेर | 79.70 | पुष्ट नाही | 70.90 | 71.50 | 71.53 |
| बेंगळुरू | 70.29 | 64.87 | 60.40 | 62.28 | 60.43 |
| भोपाळ | 77.73 | 77.41 | 75.07 | 73.66 | 67.67 |
| भुवनेश्वर | 76.69 | 75.43 | 69.81 | 67.15 | 58.19 |
| बिलासपूर | 76.14 | 75.04 | 69.91 | 67.53 | 62.23 |
| चंदीगड | 72.21 | 70.30 | 66.69 | 65.86 | 60.70 |
| चेन्नई | 78.01 | 76.66 | 71.11 | 70.63 | 63.00 |
| गोरखपूर | 76.49 | 75.75 | 70.01 | 68.70 | 61.26 |
| गुवाहाटी | 77.63 | 76.97 | 74.73 | 73.86 | 66.06 |
| कोलकाता | 80.23 | 76.98 | 72.02 | 73.58 | 63.27 |
| मुंबई | 77.90 | 77.13 | 74.10 | 71.31 | 65.24 |
| पाटणा | 78.45 | 78.28 | 75.19 | 67.60 | 61.40 |
| प्रयागराज | 78.13 | 77.32 | 74.15 | 72.41 | 66.66 |
| रांची | 72.86 | 71.82 | 61.64 | 58.94 | 61.96 |
| सिकंदराबाद | 76.99 | 76.94 | 69.43 | 68.93 | 65.80 |
पाच RRB मुद्दाम वगळले आहेत. RRB सिलिगुडी, मालदा, मुझफ्फरपूर, जम्मू-श्रीनगर किंवा तिरुवनंतपुरम यांच्यासाठी CEN 08/2024 चे आकडे पुष्ट होऊ शकले नाहीत, आणि अजमेरचा OBC सेल प्रत्येक स्रोतात रिकामा किंवा वादग्रस्त होता, त्यामुळे ते खरे वाटणाऱ्या संख्येने भरण्याऐवजी वगळले आहेत. पडताळलेल्या 16 झोनमध्ये UR रेषा सरासरी सुमारे 76.35, OBC UR पासून सुमारे 5 गुणांच्या आत, SC 58.94 ते 73.86 आणि ST 58.19 ते 71.53, म्हणजे आपल्या झोनच्या UR पेक्षा सुमारे 8 ते 19 गुण खाली.
हे मार्गदर्शन आहे, नोंदीची भविष्यवाणी नाही, आणि RRB ने प्रकाशित करण्यापूर्वी कोणताही प्रामाणिक स्रोत खरा आकडा देऊ शकत नाही. पडताळलेल्या CEN 08/2024 रेषा आणि या चक्रातील मागणी-पुरवठा यावरून UR नियोजन बँड कोलकाता, पाटणा आणि प्रयागराज सारख्या जास्त स्पर्धेच्या झोनमध्ये सुमारे 76 ते 82 नॉर्मलाइज्ड आणि बेंगळुरू, चंदीगड व रांची सारख्या झोनमध्ये सुमारे 72 ते 78 आहे.
आधार असा आहे, म्हणजे तुम्ही स्वतः पारखू शकाल. जागा 32,438 वरून 22,195 वर आल्या, म्हणजे सुमारे 32 टक्के कमी, तर 52,39,760 उमेदवार हजर राहिले, म्हणजे प्रत्येक जागेमागे सुमारे 236, आणि आवळलेला पुरवठा रेषा वर ढकलतो. Adda247 आणि Testbook यांच्या शिफ्ट विश्लेषणांनी ऑगस्ट 2026 चा पेपर सोपा ते मध्यम ठरवला, आणि चांगल्या प्रयत्नांचे अंदाज 100 पैकी सुमारे 60 ते 80 असे पसरले, जे रेषा आणखी वर ढकलते. याविरुद्ध, नॉर्मलायझेशन वरचे टोक दाबते, त्यामुळे उडी नव्हे तर काही गुणांची हालचाल अपेक्षित ठेवा.
| संवर्ग | नियोजन बँड, नॉर्मलाइज्ड गुण (फक्त मार्गदर्शन) |
|---|---|
| UR, जास्त स्पर्धेचे झोन | 76 ते 82 |
| UR, कमी कट ऑफचे झोन | 72 ते 78 |
| OBC | तुमच्या झोनच्या UR पासून सुमारे 5 गुणांच्या आत |
| EWS | झोनच्या UR पेक्षा सुमारे 3 ते 11 गुण खाली |
| SC | झोनच्या UR पेक्षा सुमारे 4 ते 14 गुण खाली |
| ST | झोनच्या UR पेक्षा सुमारे 8 ते 19 गुण खाली |
हा बँड जसा बनवला आहे तसाच वापरा. तुमची स्वतः काढलेली स्थिती तुमच्या झोनच्या संभाव्य रेषेपेक्षा आरामात वर असेल, तर PET चे प्रशिक्षण आताच सुरू करा; काही गुणांच्या आत असाल, तरीही करा. नेमक्या 100-प्रश्न, 90-मिनिटे, 1/3-निगेटिव्ह पॅटर्नवर फुल-लेंग्थ सराव हाच प्रामाणिक मापदंड आहे, आणि फ्री RRB Group D मॉक टेस्ट तो दंड तुमच्यासाठी लावते.
तुमची रिस्पॉन्स शीट आणि प्रोव्हिजनल उत्तरतालिका rrb.digialm.com वर आधीच लाइव्ह आहेत, त्या 7 सप्टेंबर 2026 ला जारी झाल्या, त्यामुळे तुम्ही तुमचा कच्चा स्कोअर आताच काढू शकता. तुमचा नोंदणी क्रमांक आणि जन्मतारखेने लॉगिन करून दोन्ही डाउनलोड करा, मग तालिकेशी ताडून 100 पैकी प्रत्येक प्रश्न बरोबर, चूक किंवा रिकामा असा खुणा करा आणि अधिकृत योजना लावा: बरोबर उत्तराला 1 गुण, चुकीच्या उत्तराला 1/3 वजावट, रिकाम्यावर काहीच नाही.
| बरोबर | चूक | रिकामे | 100 पैकी कच्चा स्कोअर |
|---|---|---|---|
| 80 | 18 | 2 | 80 वजा 6.00 = 74.00 |
| 75 | 15 | 10 | 75 वजा 5.00 = 70.00 |
| 65 | 30 | 5 | 65 वजा 10.00 = 55.00 |
दोन इशारे. हा कच्चा स्कोअर आहे तर प्रकाशित कट ऑफ नॉर्मलाइज्ड आहे, त्यामुळे तो तुमच्या शिफ्टमधील जागा समजण्यासाठी वापरा. आणि आक्षेप विंडो, जी 7 ते 15 सप्टेंबर 2026 पर्यंत खुली होती, ही चुकीची तालिका दुरुस्त करण्याची एकमेव संधी होती आणि ती बंद झाली आहे: प्रति प्रश्न Rs 50 आणि बँक शुल्क लागत होते, जे आक्षेप ग्राह्य ठरल्यास परत मिळत होते.
आमचे RRB Group D सिलेबस आणि एग्झाम पॅटर्न गाइड संपूर्ण सेक्शन विभागणी देते, आणि RRB Group D सॅलरी आणि जॉब प्रोफाइल गाइड Level-1 पोस्टिंग किती देते ते सांगते. आमच्या स्वतःच्या RRB Group D प्रश्नपेढीमागील ब्लूप्रिंटमध्ये रीझनिंग हा सर्वात मोठा भाग आहे, 100 पैकी 30 गुण, जनरल सायन्स आणि मॅथ्स प्रत्येकी 25 आणि जनरल अवेअरनेस 20, आणि 30 रीझनिंग प्रश्नांपैकी 5 नॉन-व्हर्बल आहेत.
पुढे जाण्यापूर्वी: फ्री RRB Group D मॉक टेस्ट देऊन 1/3 निगेटिव्ह मार्किंगसह तुमचा नेट स्कोअर पाहा, मग संपूर्ण RRB Group D टेस्ट सीरिज पाहा.
अजून कोणताही अधिकृत आकडा नाही, म्हणून कोणताही नेमका आकडा हा गढलेला असेल. पडताळलेल्या CEN 08/2024 च्या कट-ऑफवरून तर्काने दिलेले मार्गदर्शन म्हणून, UR साठी ढोबळमानाने 76 ते 82 सामान्यीकृत गुणांची नियोजन-पट्टी जास्त स्पर्धा असलेल्या परिमंडळांना लागू पडते आणि ढोबळमानाने 72 ते 78 कमी स्पर्धा असलेल्यांना, तर OBC हा UR च्या अंदाजे 5 गुणांच्या आत आणि ST ढोबळमानाने 8 ते 19 गुण खाली राहतो. या चक्रात पदे घटून 22,195 झाली, जे कट-ऑफ वरती ढकलते.
1 जुलै 2026 रोजी जाहीर झालेल्या CEN 08/2024 मध्ये पडताळलेल्या UR कट-ऑफ 100 पैकी सामान्यीकृत गुणांत RRB बंगळूरच्या 70.29 पासून RRB कोलकात्याच्या 80.23 पर्यंत होत्या, आणि आकडे प्रकाशित झालेल्या 16 परिमंडळांत सरासरी अंदाजे 76.35 होती. राखीव प्रवर्गांच्या कट-ऑफ खाली होत्या: SC 58.94 ते 73.86 आणि ST 58.19 ते 71.53. पाच RRB ने पडताळता येणारे कोणतेही आकडे प्रकाशित केले नाहीत.
CBT मधील पात्रतेची किमान मर्यादा UR व EWS साठी 40 टक्के, OBC व SC साठी 30 टक्के, आणि ST साठी 25 टक्के आहे. ती मर्यादा म्हणजे कट-ऑफ नाही. CEN 08/2024 मध्ये कोणत्याही पडताळलेल्या परिमंडळाने 70.29 सामान्यीकृत गुणांखालील UR उमेदवाराची निवड केली नाही, म्हणून खरी निवडीची कट-ऑफ पात्रतेच्या किमान मर्यादेच्या अंदाजे 30 गुण वरती बसली.
ती परिमंडळनिहाय व प्रवर्गनिहाय असते, अखिल भारतीय कधीच नाही. 21 रेल्वे भरती मंडळांपैकी प्रत्येक मंडळ आपल्या लेवल-1 जागा आपल्याच उमेदवार समूहातून भरते, म्हणून कट-ऑफ त्या परिमंडळातील पदे व उमेदवार यांच्या प्रमाणानुसार हलते. CEN 08/2024 मध्ये एकसारख्याच पेपरवर UR चे आकडे जवळपास 10 गुणांत पसरले, RRB बंगळूरच्या 70.29 पासून RRB कोलकात्याच्या 80.23 पर्यंत.
आठवड्याला एक फोकस्ड ईमेल: नोटिफिकेशन, करंट अफेअर्सचे रीकॅप आणि नोकरी करणाऱ्या उमेदवारांसाठी बनवलेल्या तयारीच्या स्ट्रॅटेजी.
CEN 09/2025 ची अस्थायी उत्तरसूची व प्रतिसाद पत्रक 7 सप्टेंबर 2026 रोजी rrb.digialm.com वर आले, आणि आपत्तीची मुदत 7 ते 15 सप्टेंबर 2026 या काळात प्रति प्रश्न Rs 50 दराने चालू होती, आणि आपत्ती मान्य झाल्यास ती रक्कम परत मिळत होती; ती मुदत आता संपली आहे. अंतिम उत्तरसूची आणि त्यानंतर निकाल अजूनही ऑक्टोबर 2026 मध्ये अपेक्षित आहेत, आणि 1 ऑक्टोबर 2026 पर्यंत RRB ने कोणतीही अधिकृत तारीख जाहीर केलेली नाही. परिमंडळनिहाय कट-ऑफ निकालासोबतच प्रकाशित होते.